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OFISI YA MWANASHERIA 
MKUU WA SERIKALI

Na Leila Muhaji, Dodoma

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu imetajwa katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 Ibara ya 59 (1).

Jukumu kubwa la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ni kuishauri Serikali katika masuala yote ya kisheria ndani na 
nje ya nchi katika maeneo ya ushauri wa sheria, upekuzi na 
uchambuzi wa mikataba mbalimbali ya kiuwekezaji na uandishi 
na ufasiri wa sheria.

Aidha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inaiwakilisha serikali kitaifa, kikanda na kimataifa katika 
masuala yenye maslahi kwa taifa kama yalivyooneshwa katika 
Ibara ya 59 (3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 na yanaainishwa katika Sheria ya Utekelezaji wa 
Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 
268.

Miongoni mwa majukumu hayo ni kuishauri serikali 
kuhusu masuala yote ya kisheria ikiwamo mikataba ya kimataifa 
ambayo Tanzania ni sehemu ya mkataba ama ina maslahi katika 
mikataba hiyo.

Aidha, kutoa ushauri kwa wizara, idara zinazojitegemea 
na taasisi za serikali kuhusu mchakato wa utungwaji wa sheria 
na masuala mengine yahusuyo sheria, na kutoa ushauri stahiki 
wa sheria zilizotungwa na Bunge, sheria ndogo na maazimio 
mbalimbali pamoja na kuandaa miswada ya sheria kwa ajili ya 
kuwasilishwa bungeni.

Majukumu mengine ni kuandaa hati zote za kisheria na 
maazimio kwa ajili ya kuidhinishwa na Bunge, kushauri na 
kudumisha uhusiano kati ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ili kuleta ufanisi kuhusu suala lolote 
lililopo mahakamani na katika mabaraza.

Lingine ni kupokea taarifa kutoka kwa Wakili Mkuu wa 
Serikali na Mkurugenzi wa Mashtaka ili kushauri Serikali, Bunge 
na Mahakama.

Aidha, kuwasimamia maofisa sheria na mawakili wa 
serikali wote walioko katika wizara, idara na taasisi za serikali 
katika kutekeleza majukumu yao ya kisheria.

Katika kipindi chote na hususan katika Siku 100 za kipindi 
cha pili cha uongozi wa Awamu ya Sita wa Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na weledi, kuhakikisha 
ofisi inakuwa daraja katika kuisaidia serikali katika eneo hili 
nyeti la kisheria.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mheshimiwa Hamza 
Johari hivi karibuni akizungumza na vyombo vya habari, 
amebainisha namna Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inavyotekeleza kwa weledi na ubora  majukumu hayo kikamilifu 
katika eneo nyeti la kuendesha kliniki za sheria  katika mikoa 
mbalimbali nchini.

Akizungumzia huduma za kliniki ya sheria na mchango 
wake katika kutatua changamoto za wananchi hususan wa 
kipato cha kawaida na cha chini katika upatikanaji wa haki, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali anasema ofisi ilibaini kuna 
changamoto kubwa kwa wananchi wa kawaida hasa walioko 
wilayani na mikoani katika kuzifikia huduma za kisheria.

Wananchi wamekuwa wakihangaika na hii ni kutokana na 
gharama za kupeleka mashauri mahakamani kuwa kubwa, na 
hivyo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ikaona umuhimu 
wa kuwasogelea wananchi katika mikoa na wilaya zao.

“Kwa hiyo tulianzisha kamati za ushauri wa kisheria katika 
mikoa na wilaya. Baada ya kuanzisha tukaziwekea utaratibu au 
mwongozo wa kisheria wa mwaka 2024 unaolenga kuhakikisha 
tunasogeza huduma za kisheria hadi ngazi za wilaya na mikoa,” 
anaeleza Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Anasema moja ya nyenzo za utekelezaji wa mwongozo huo 
ilikuwa kuanzisha kliniki za huduma za kisheria, hasa kamati za 
ushauri za kisheria zinapoundwa, inaenda sambamba na wiki 
nzima ya utoaji wa huduma za kisheria kupitia kliniki katika 
mkoa au wilaya ili kutoa huduma hizo bure.

Aidha, Mwanasheria Mkuu wa Serikali anaendelea 
kubainisha kuwa, “Tofauti na utaratibu mwingine wowote, 
kliniki hizi za kisheria zinatoa huduma za kisheria kwa wananchi, 
mwananchi yule baada ya kuwasilisha shauri lake, lalamiko lake 
au jambo lake lolote linalohitaji msaada wa kisheria, tukishampa 
ule ushauri wa kisheria hauishii pale.” 

Anaongeza: “Tunaendelea naye kumfuatilia kwa sababu 
tunaweka rekodi kwamba shauri hili lilihusu nini, kama lilihusu 
ardhi basi tunaliweka katika rekodi zetu, na kutoa ushauri, na pia 
kuendelea kulifuatilia hata baada ya pale mpaka likafike mwisho 
na kuhakikisha kuwa suala hilo mwananchi  limetatuliwa”.

Lengo kubwa la kliniki hizi za kisheria ni  kusogeza huduma 
za kisheria kwa wananchi katika ngazi za mikoa na wilaya. 
Tayari mikoa ya Kilimanjaro, Dodoma, Mwanza, Singida, 
Manyara, Simiyu na Dar es salaam imeshafikiwa na wananchi 
wamejitokeza kwa maelfu.

“…Lengo lilikuwa kusogeza huduma karibu na wananchi 
tukitimiza maono na matakwa ya Rais wetu Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ambaye amekuwa akisisitiza kusogeza huduma karibu na 

wananchi, na kuwapa huduma kutoka kwa mawakili wabobezi.
“Lengo la pili ni kuwapunguzia gharama wananchi”. 

Ameongeza kuwa, “Huduma hizi tunazitoa bure, kwa hiyo 
mwananchi anakuja anapata huduma na anaondoka. Kwa hiyo 
gharama zile tunawaondolea kwa sababu wanakuja kupata 
huduma,” anaeleza Mheshimiwa Johari.

Katika kuhakikisha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inapanua wigo zaidi wa utoaji wa huduma za ushauri wa kisheria 
bila malipo kwa wananchi, hivi karibuni Uzinduzi wa Kamati za 
Ushauri wa Kisheria na Kliniki za Kisheria zilizinduliwa katika 
mikoa ya Singida, Manyara na Simiyu ambako wananchi zaidi 
ya 5,800 walipatiwa elimu ya sheria na kutatuliwa migogoro yao.

Anaitaja kero kubwa iliyojitokeza ni ardhi ambayo imebeba 

malalamiko 66. 
“Ardhi ni eneo ambalo kama serikali inabidi tuweze 

kuliangalia vizuri kwa kushauriana na wizara na wadau wengine 
katika masuala ya ardhi ili kuona tunapunguzaje migogoro hiyo 
ya ardhi,” anaeleza Mheshimiwa Johari.

Mengine yaliyolalamikiwa ni mirathi, ndoa na madai. 
Anabainisha kuwa kwa kushirikiana na wadau kuna umuhimu 
mkubwa wa kuja na mbinu za kupunguza kero hizo zikiwamo 
sheria na sera kwa kushirikiana.

Hivi karibuni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 
imezindua Kamati za Ushauri wa Kisheria na Kliniki ya Sheria 
bila malipo kwa wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam ambayo 
ilifanyika katika Viwanja vya Mnazi Mmoja, ambako kazi 
hii iliendeshwa kwa nia ya kutoa elimu ya kisheria na kutatua 
changamoto za kisheria kwa wananchi na kuzipatia ufumbuzi 
wa kudumu.

Akizungumzia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 hasa eneo 
la kisheria, Mheshimiwa Johari anasema Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali imeshiriki kikamilifu katika utekelezaji wa 
maandalizi ya dira hiyo mpya na hata ile inayomalizika mwaka 
huu.

Anasema, “Na pale itakapokuwa imepitishwa sasa 
na kuanza kutumika, basi na sisi tunaanza utekelezaji wa 
kuhakikisha kwamba kule tunakotaka kufika mwaka 2050, 
tunaweza kufika huko”.

Anaongeza: “Kwa sababu kwenye dira tunazungumza 
kwamba tunataka kuwa na taifa ambalo litakuwa limepunguza 
umaskini kwa kiasi kikubwa na kuhakikisha uchumi wetu 
unakuwa na kufikia ngazi ya uchumi wa kati wa juu”.

“Sasa lengo hilo ni kubwa, lakini tunaweza tu kufanikiwa 
kulifikia kama tu tutahakikisha kila mdau na kila mshiriki 
wa maendeleo na uchumi anachukua nafasi yake stahiki na 
kufanya yale ambayo yanapaswa kuhakikisha sisi tunafika huko 
tunakotarajia kufika mwaka 2050,” anafafanua Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

Anaeleza kwamba kwa kuwa dhamira ni kubwa hana 
wasiwasi kuwa nchi itaweza kufika huko, na hivyo Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu imejipanga kuhakikisha yale yote 
yanayoihusu ili kufika huko 2050, yanafanyika ipasavyo.

“Baada ya kuisoma dira ile kwa kina na kuielewa jambo 
la kwanza ambalo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
tunatakiwa kuhakikisha tunalitekeleza ni kuhakikisha 
tunaoanisha vizuri sheria tulizonazo na kule tunakotaka 
kwenda,” anaeleza Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Anaongeza: “Ili kufika tunakotaka kwenda, lazima kuwa 
na ‘legal framework’ (mpango wa kisheria) kutuwezesha kufika 
kule. Yaani sheria ni kama daraja la kutuvusha upande huu wa 
2025 na kutufikisha 2050 upande ule, hivyo ni lazima tuwe na 
hilo daraja.”

Anasema kwa msingi huo, sheria zote lazima zioane.  
“Tusipofanya hivyo, tutakuwa tunakwenda 2050, lakini sheria 
zinatuvuta nyuma.”

“Ndio maana tunafanya marekebisho ya sheria; lengo hilo 
ni ili kunyumbulika na jamii inavyokwenda, unanyumbulika 
na sekta za kiuchumi zinavyokwenda, unanyumbulika na 
changamoto mbalimbali zinavyokwenda. Kwa hiyo katika dira 
hii zimedadavuliwa vizuri na jinsi zitakavyokwenda ili kufika 
2050,” anaeleza Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inavyosogeza 
huduma za kisheria karibu zaidi na wananchi

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza S. Johari akitoa hotuba ya Uzinduzi wa Kamati ya Ushauri wa Kisheria ngazi 
ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya Sheria bila malipo kwa wananchi wa mkoa wa Singida.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza S. Johari 
akitoa Huduma ya Ushauri wa Kisheria kwa Mwananchi 
wakati wa Kliniki ya Sheria bila malipo mkoani Singida, 
kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima 
Dendego na kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Singida Mhe. 
Godwin Gondwe.

Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Samwel M. 
Maneno (kushoto) akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam Mhe. Albert Chalamila (kulia) Mwongozo wa 
uundwaji wa Kamati za Ushauri wa Kisheria za Mikoa 
na Wilaya, wakati wa uzinduzi wa Kamati ya Ushauri wa 
Kisheria ya Mkoa wa Dar es Salaam.


